I. CHỨC NĂNG
Tham mưu, tư vấn với Ban Giám hiệu về công tác tổ chức và quản lý hoạt động Cố vấn học tập.
II. NHIỆM VỤ
1. Xây dựng kế hoạch, phương án giúp sinh viên nắm vững các quy chế đào tạo của Bộ GD&ĐT và các quy định về đào tạo của Nhà trường.
2. Tư vấn cho sinh viên về chương trình học tập: mục tiêu, nội dung...và cách lựa chọn các học phần. Tư vấn cho sinh viên cách thức xây dựng kế hoạch học tập cá nhân cho toàn khóa học và tư vấn kế hoạch cụ thể từng học kỳ.
3. Theo dõi kết quả học tập của sinh viên để tư vấn, hướng dẫn sinh viên trong việc đăng ký, điều chỉnh kế hoạch học tập cho phù hợp với năng lực và hoàn cảnh của từng sinh viên.
4. Phối hợp các Phòng, Khoa, Viện, Đoàn thanh niên và Hội sinh viên của Nhà trường trong việc tổ chức các phong trào, hoạt động của sinh viên. Từ đó theo dõi và đánh giá toàn diện về kết quả học tập và rèn luyện của sinh viên.
5. Tổ chức chấm điểm rèn, thông tin, trao đổi kết quả học tập và rèn luyện của sinh viên với gia đình.
6. Thực hiện báo cáo kết quả Cố vấn học tập theo sự chỉ đạo trực tiếp của Hiệu trưởng.
7. Quản lý, đăng tin website trên trang của đơn vị.
8. Tham gia công tác Đảng, đoàn thể và các nhiệm vụ khác khi được Ban Giám hiệu phân công.